ગુજરાતી સાહિત્યધર્મ અને વિજ્ઞાનવાર્તા અને લેખ

ગુરૂપૂર્ણિમા ~ ગુરુમહિમા

ગુરુપૂર્ણિમા આ તે દિવસ છે જ્યારે શિષ્ય તેની પૂર્ણતામાં જાગૃત થાય છે અને તે જાગૃત અવસ્થામાં કૃતજ્ઞતા અનુભવતો હોય છે. આ કૃતજ્ઞતા દ્વૈત  (તમે અને હું) ની નહીં, પરંતુ અદ્વૈતની છે. તે ક્યાંકથી ક્યાંક ક્યાંક વહી રહેલી નદી નથી, પરંતુ તે સમુદ્ર પોતાની અંદર ફરે છે તેની છે. તેથી, ગુરુ-પૂર્ણિમા પર કૃતજ્ઞતા તે પૂર્ણતાનું પ્રતીક છે.જ્યારે તમે સ્વરૂપ, સમય અને અવકાશની સભાનતાની અનુભૂતિ કરશો ત્યારે દ્વૈતવાદી ભ્રમણાના મધ્યમાં અદ્વૈત શાણપણ તેના પર ડૂબી જાય છે.

ગુરુ પૂર્ણિમા ઉજવણીનો હેતુ  સમીક્ષા કરવું છે કે આ છેલ્લા એક વર્ષમાં જોવું  કે વ્યક્તિએ જીવનમાં કેટલી પ્રગતિ કરી છે. સાધક માટે, ગુરુ પૂર્ણિમા એ મહત્વનો દિવસ છે, નવા વર્ષનો દિવસ છે. આધ્યાત્મિક માર્ગ પરની કોઈની પ્રગતિની સમીક્ષા કરવા અને તેના નિર્ધારને નવીકરણ અને ધ્યેય પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાનો અને આવતા વર્ષે કોઈ શું કરવા માંગે છે તે નિરાકરણ કરવાનો દિવસ છે. જેમ જેમ પૂર્ણ ચંદ્ર ઉગે છે અને સેટ થાય છે, તેમ તેમ કૃતજ્ઞતાના આંસુ ઉદ્ભવે છે અને વ્યક્તિના પોતાનામાં વિશાળતા આવે છે. “

ગુરુ પૂર્ણિમા એ મૃત્યુ અને ઉદ્ભવનો દિવસ છે. તે કોઈ સામાન્ય દિવસ નથી – તે ખૂબ જ પ્રતીકાત્મક છે. જો તમે મારી પાસે આવો છો, તો તમે ફક્ત એક જ રસ્તે આવો છો : તો તમે અહમ ને મારીને આવો છો. અને તમે તમારા મરણથી ઓછા નહીં થાઓ – તમે વધુ થશો, તમે અનંત વધુ થશો. તમે કશું ગુમાવશો નહીં અને તમે બધુ પ્રાપ્ત કરશો! એક માસ્ટર માં આ મૃત્યુ એક માણસ ને શિષ્ય બનાવે છે. તે કોઈ સામાન્ય સંબંધ નથી; તે વિશ્વમાં એકમાત્ર અનોખા સંબંધ છે. બીજા બધા સંબંધો સામાન્ય છે. અન્ય બધા સંબંધો વિશ્વનો ભાગ છે. ફક્ત આ સંબંધ જગતનો ભાગ નથી – તે તમને આગળ લઈ જાય છે. તે અદ્રશ્ય દૃશ્યમાનથી અદ્રશ્ય માટે, સામગ્રીથી દૈવી સુધી, અજાણ્યાથી જાણીતા સુધી, મૃત્યુથી મૃત્યુની અવસ્થા સુધી એક સોનાનો પુલ છે! 

તમે જાણો છો, આપણા શરીરમાં કરોડો કોષો છે, અને દરેક કોષનું પોતાનું જીવન છે. દરરોજ ઘણા કોષો જન્મે છે અને ઘણા મરી રહ્યા છે. તેથી, તમે એક ફરતા શહેર છો. ઘણા શહેરો પૃથ્વી ગ્રહ પર છે અને પૃથ્વી ગ્રહ સૂર્યની ફરતે ફરે છે. તે જ રીતે, તમારી અંદર ઘણા બધા કોષો છે અને ઘણા જીવંત પ્રાણીઓ છે અને તમે ફરતા હોવ છો. તમે ફરતા ટાઉનશીપ છો. મધમાખી જેવા, ત્યાં ઘણા મધમાખી છે જે આવે છે અને બેસે છે, પરંતુ ત્યાં એક રાણી મધમાખી છે. જો રાણી મધમાખી દૂર જાય છે, તો દરેક અન્ય મધમાખી દૂર જાય છે. તે જ રીતે, આપણા શરીરમાં એક અણુ છે, રાણી મધમાખી.  જો તે ત્યાં ન હોય તો, બાકીનું બધું દૂર થઈ જાય છે. તે સ્થિત કરો, નાના અણુના તે નાનામાં, આત્મા અથવા સ્વ. તે ક્યાંય પણ નથી. તે રાણી મધમાખી છે અને તે તમે છો. તે જ દૈવી છે, અને તે ગુરુ સિદ્ધાંત છે. જેમ કે પિતૃત્વ છે, માતૃત્વ છે, ત્યાં ગુરુહૃદય પણ છે. તમારે બધાએ ઓછામાં ઓછું કોઈને માટે ગુરુતત્વ બનવું પડશે. તમે બનાશો, તમે સલાહ આપી રહ્યા છો અને લોકોને સભાનપણે અથવા બેભાન રીતે માર્ગદર્શન આપો છો અને તેમને પ્રેમ અને સંભાળ આપો છો.

પરંતુ બદલામાં કંઇ અપેક્ષા કર્યા વિના 100 ટકા  કરો. તે ગુરુત્વ જીવે છે, સ્વ જીવે છે. દૈવી, તમે અને ગુરુ સિદ્ધાંત વચ્ચે કોઈ ફરક નથી. તે બધા એક વસ્તુ પર આવી રહ્યા છે, રાણી મધમાખી.

ધ્યાન એ પરમાણુમાં મૂકી દેવાથી અને ફરી ફરી જોવા ન વળશો. તેથી, તે બધી બાબતો વિશે વિચારો કે જેના માટે તમે આભારી છો, અને પૂછો કે તમે શું ઇચ્છો છો. અને બધાને આશીર્વાદ આપો. અમે પ્રાપ્ત કરીએ છીએ, પરંતુ ફક્ત પ્રાપ્ત કરવું પૂરતું નથી, આપણે જરૂરિયાતમંદ લોકોને આપીએ અને આશીર્વાદ આપવો જોઈએ.

~ *બીજલ જગડ*

Related posts
ગુજરાતી સાહિત્યવાર્તા અને લેખશૈક્ષણિક અને સામાજિક

આચાર્ય વિષ્ણુગુપ્ત મૌર્ય (ચાણક્ય) – ભાગ 1

મગધના રસ્તાઓ પર એક વૃદ્ધ બ્રાહ્મણ…
Read more
ગુજરાતી સાહિત્યવાર્તા અને લેખ

લોકમાન્ય ટિળક.....

હાલમાં ગણેશ મહોત્સવ ચાલી રહ્યો છે, અને…
Read more
ગુજરાતી સાહિત્યવાર્તા, નવલિકા અને લઘુકથાઓ

વુલ્ફ ડાયરીઝ CHAPTER 7

થોડી જ વારમાં બંને એક તળાવ પાસે આવ…
Read more

Leave a Reply

%d bloggers like this: